Người lao động hay người sử dụng lao động sẽ đóng tiền bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp?

(PLVN) - Là một chế độ bảo hiểm bắt buộc đối với người lao động, vậy tiền đóng bảo hiểm tai nạn, bệnh nghề nghiệp do người lao động hay người sử dụng lao động nộp?

Người lao động hay người sử dụng lao động sẽ đóng tiền bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp?

Luật ATVSLĐ và Nghị định hướng dẫn đã quy định rõ ối tượng tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp bắt buộc gồm: 

- Người làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn và HĐLĐ có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên và người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng (thực hiện từ ngày 1/1/2018). Không bao gồm NLĐ là người giúp việc gia đình;

- Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

- Cán bộ, công chức, viên chức;

- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

- Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học;

- Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu.

Về mức đóng, Điều 3 Nghị định số 44/2017/NĐ-CP hàng tháng người sử dụng lao động (NSDLĐ) có trách nhiệm đóng bảo hiểm  tai nạn lao động cho người lao động với mức đóng cụ thể như sau:

- 0,5% trên tiền lương làm căn cứ đóng BHXH của người lao động, cán bộ, công chức, viên chức… trừ trường hợp lao động là người giúp việc gia đình;

- 0,5% trên mức lương cơ sở đối với trên mức lương cơ sở đối với hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn…

NSDLĐ là doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh… hoạt động trong lĩnh vực nông, lâm, ngư nghiệp… trả lương theo sản phẩm, theo khoán thì mức đóng hằng tháng là 0,5% tiền lương làm căn cứ đóng BHXH.

Việc đóng bảo hiểm được trieenr khai theo hình thức đóng hàng tháng, 3 tháng hoặc 6 tháng một lần.

Cùng chuyên mục
“Của chồng, công vợ” mà vẫn dễ trắng tay

“Của chồng, công vợ” mà vẫn dễ trắng tay

(PLVN) - Việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) mang tên cả vợ và chồng đã được quy định trong Luật Đất đai, nhưng cho đến nay tỷ lệ sổ đỏ đứng hai tên ở nhiều địa phương, đặc biệt vùng nông thôn vẫn còn thấp khiến người vợ chịu rất nhiều thiệt thòi khi phân chia tài sản, đặc biệt trong các vụ xử ly hôn. Nguyên nhân vì sao?
Đọc thêm