Từ 15/11: Những cơ sở nào sẽ bị phạt đến 01 triệu nếu uống rượu, bia ?

(PLVN) - Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế bắt đầu có hiệu lực thi hành từ ngày 15/11/2020.

Từ 15/11: Những cơ sở nào sẽ bị phạt đến 01 triệu nếu uống rượu, bia ?

Theo đó, quy định phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi "Uống rượu, bia tại địa điểm không uống rượu, bia theo quy định của pháp luật".

Trong đó, các "địa điểm không uống rượu, bia" hiện nay được quy định cụ thể tại Điều 10 Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019 và Điều 3 Nghị định 24/2020/NĐ-CP.

Cụ thể: Cơ sở y tế; Cơ sở giáo dục trong thời gian giảng dạy, học tập, làm việc; Cơ sở, khu vực chăm sóc, nuôi dưỡng, vui chơi, giải trí dành cho người chưa đủ 18 tuổi; Cơ sở cai nghiện, cơ sở giáo dục bắt buộc, trường giáo dưỡng, cơ sở giam giữ phạm nhân và cơ sở giam giữ khác; Cơ sở bảo trợ xã hội;  Nơi làm việc của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, đơn vị sự nghiệp công lập trong thời gian làm việc, trừ địa điểm được phép kinh doanh rượu, bia.

Các địa điểm công cộng: Công viên, trừ trường hợp nhà hàng trong phạm vi khuôn viên của công viên đã được cấp phép kinh doanh rượu, bia trước ngày Nghị định này có hiệu lực; Nhà chờ xe buýt; Rạp chiếu phim, nhà hát, cơ sở văn hóa, thể thao trong thời gian tổ chức các hoạt động theo chức năng, nhiệm vụ và công năng sử dụng chính của các địa điểm này, trừ trường hợp tổ chức các lễ hội ẩm thực, văn hóa có sử dụng rượu, bia.

Cùng chuyên mục
Đọc thêm