Viên chức có được chuyển sang công chức không?

Là viên chức tại đơn vị sự nghiệp chuyển công tác sang đơn vị quản lý nhà nước thì có được xét chuyển sang công chức không?. Thủ tục xét chuyển thế nào?.

Cơ quan chức năng trả lời trên Cổng thông tin điện tử Chính phủ:

Tại khoản 1 Điều 42 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP ngày 12/4/2012 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức quy định: "Viên chức đã có thời gian làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập từ đủ 60 tháng trở lên (không kể thời gian tập sự), có trình độ đào tạo, kinh nghiệm công tác và đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng, khi cơ quan quản lý, sử dụng công chức có nhu cầu tuyển dụng thì được xét chuyển vào công chức không qua thi tuyển theo quy định của pháp luật về công chức".

Đồng thời, tại điểm b khoản 1 Điều 10 Thông tư số 13/2010/TT-BNV ngày 30/12/2010 của Bộ Nội vụ quy định điều kiện, tiêu chuẩn được xem xét tiếp nhận không qua thi tuyển: "Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên; hiện công tác trong ngành, lĩnh vực cần tuyển; có thời hạn từ đủ 60 tháng trở lên làm công việc yêu cầu trình độ đào tạo đại học, sau đại học trong ngành, lĩnh vực cần tuyển (không kể thời gian tập sự, thử việc và nếu có thời gian công tác không liên tục thì được cộng dồn); trong thời gian công tác 5 năm gần nhất không vi phạm pháp luật đến mức bị xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển"

Đối chiếu với các quy định nêu trên, nếu cơ quan, đơn vị sử dụng công chức còn biên chế công chức chưa sử dụng, có nhu cầu tuyển dụng và viên chức đáp ứng được các tiêu chuẩn, điều kiện để tiếp nhận công chức, cũng như yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng thì sẽ phải tham gia kỳ kiểm tra, sát hạch, xét chuyển thành công chức do Hội đồng kiểm tra, sát hạch của tỉnh/thành thực hiện.

Cùng chuyên mục
Sinh viên Đại học Y khoa Hà Nội khoanh vùng, dập dịch giữa đêm, lấy 10.000 mẫu xét nghiệm tại tuyến đầu Bắc Ninh. (Ảnh minh họa)

“Vacxin ý thức”, có hay không?

(PLVN) - Lần thứ 4, sau 2 năm chúng ta phải chống chọi và bước vào cuộc chiến với con vi rút vô hình bé tí xíu. Để phòng chống dịch Covid-19, cần bình tĩnh góp tay chung với cộng đồng ra sao, cần phải khai báo y tế như thế nào, hợp tác cách ly như thế nào, có cần phải hoang mang hay không? Trách nhiệm cá nhân trong việc này ra sao… là những điều dường như không ít người còn nửa vời.

Đọc thêm