Khi được tặng cho quyền sử dụng đất thì cần làm những thủ tục gì?

(PLO) - Do thương vợ chồng cháu gái không có chỗ ở nên tôi muốn tặng riêng cho cháu gái 150m2 đất để xây dựng  nhà ở.

Khi được tặng cho quyền sử dụng đất thì cháu tôi cần làm những thủ tục gì?

Đỗ Văn Đông (Văn Giang - Hưng Yên)

Khi được tặng cho quyền sử dụng đất thì cần làm những thủ tục gì?

Tặng cho quyền sử dụng đất là trường hợp người sử dụng đất chuyển quyền sử dụng đất của mình sang cho người khác phù hợp với quy định của pháp luật đất đai.

Thủ tục tặng cho đất:

Theo quy định tại điểm a, d Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định:

“a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này

d) VIệc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại ủy ban nhân dân cấp xã”.

Như vậy, để thực hiện thủ tục tặng cho, quyền sử dụng đất từ ông sang cho cháu gái trước tiên bạn và cháu gái bạn phải đến tố chức công chứng trên địa bàn tỉnh, thành phố nơi có đất hoặc UBND xã để thực hiện công chứng/chứng thực hợp đồng tặng cho này. Sau khi hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất trên đã được công chứng/chứng thực thì bạn có thể thực hiện thủ tục đăng kí sang tên cháu gái bạn tại văn phòng đất đai, hồ sơ bao gồm:

+ Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

+ Giấy tờ khác, như chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu...

Về nghĩa vụ nộp thuế, phí và lệ phí :

Theo quy định tại khoản 4 Điều 4 về thu nhập miễn thuế tại Nghị định 65/2013/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của luật thuế thu nhập cá nhân và luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật thuế thu nhập cá nhân quy định như sau:

“4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị em ruột với nhau.”

Như vậy, khi bạn tặng cho quyền sử dụng đất cho cháu gái,cháu bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân, nhưng cháu gái bạn vẫn phải thực hiện thủ tục kê khai thuộc đối tượng miễn thuế tại Chi cục thuế của quận/huyện nơi có bất động sản.

Tại khoản 10 Điều 4 Nghị định 45/2011/NĐ-CP quy định về lệ phí trước bạ quy định trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ:

“10. Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu.”

Như vậy,cháu gái bạn sẽ không phải nộp lệ phí trước bạ nếu  bạn tặng cho quyền sử dụng đất đó cho cháu gái

Một số lệ phí khác có thể phát sinh:

- Phí đo đạc.

- Lệ phí thẩm định..

- Lệ phí cấp sổ đỏ tùy theo từng trường hợp cụ thể.

TIN LIÊN QUAN
Cùng chuyên mục
Ảnh minh họa

Từ ngày 1/9/2021: Rà soát, phân loại hộ nghèo, cận nghèo như thế nào?

(PLVN) -  Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội vừa ban hành Thông tư 07/2021/TT-BLĐTBXH hướng dẫn phương pháp rà soát, phân loại hộ nghèo, hộ cận nghèo; xác định thu nhập của hộ làm nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp có mức sống trung bình giai đoạn 2022 – 2025.

Đọc thêm