Gửi xe ở công ty bị mất, có được bồi thường?

(PLO) - Tôi gửi xe tại bãi giữ xe trong công ty, nay tôi bị mất xe thì công ty có trách nhiệm đền bù không?

Gửi xe ở công ty bị mất, có được bồi thường?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 554 của Bộ luật Dân sự thì Hợp đồng gửi giữ tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên giữ nhận tài sản của bên gửi để bảo quản và trả lại chính tài sản đó cho bên gửi khi hết thời hạn hợp đồng, bên gửi phải trả tiền công cho bên giữ, trừ trường hợp gửi giữ không phải trả tiền công. 

Khoản 4 Điều 557 của Bộ luật Dân sự quy định nghĩa vụ của bên giữ tài sản là phải bồi thường thiệt hại, nếu làm mất, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng.

Thông tin mà bạn nêu chưa rõ công ty có bảo vệ trông giữ xe và có vé xe hay không. Nếu công ty có thuê bảo vệ trông giữ xe và có vé xe thì công ty phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho bạn, còn nếu bạn chỉ để xe ở bãi, tự khóa xe, công ty không thuê bảo vệ để trông giữ xe, trong trường hợp này, công ty sẽ không có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho bạn./.

Cùng chuyên mục
Khu trung tâm thương mại và siêu thị kết hợp văn phòng cho thuê, trung tâm chăm sóc sức khỏe Quốc tế - TP Thái Nguyên do APECI làm chủ đầu tư. Ảnh: internet

Thái Nguyên: Sở Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm trong hàng loạt dự án vi phạm

(PLVN) - Dự án Khu dân cư số 5, TP Thái Nguyên do Công ty CP đầu tư APEC Thái Nguyên làm chủ đầu tư có dấu hiệu vi phạm pháp luật, bị Thanh tra Chính phủ đề nghị điều tra có liên quan đến trách nhiệm của Sở Tài nguyên và  Môi trường Thái Nguyên. Ngoài ra, cơ quan này còn có trách nhiệm trong việc để xảy ra vi phạm liên quan đến khai thác khoáng sản.

Đọc thêm