Thưởng Tết Dương lịch và Nguyên đán có phải đóng bảo hiểm xã hội?

(PLO) - Bạn đọc hỏi: Chúng tôi được phổ biến từ năm 2018, mức đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) được căn cứ dựa vào mức lương, phụ cấp và các khoản thu nhập bổ sung khác. Vậy thưởng dịp Tết Dương lịch, Tết Nguyên đán có phải đóng bảo hiểm xã hội?

Thưởng Tết Dương lịch và Nguyên đán có phải đóng bảo hiểm xã hội?

Theo Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) sửa đổi, từ ngày 1/1/2018, mức đóng BHXH được căn cứ dựa vào 3 khoản thu nhập của người lao động gồm: Mức lương, phụ cấp và các khoản thu nhập bổ sung ổn định.

Những khoản thu nhập bổ sung và khoản phụ cấp được tính đóng BHXH từ 1/1/2018 được quy định rõ tại Điều 30 trong Thông tư số 59/2015 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội.

Theo đó, chỉ những nhóm phụ cấp lương xác định được cùng mức lương, có tính thường xuyên và ổn định sẽ được tính đóng BHXH. Còn những khoản phụ cấp lương gắn với kết quả làm việc của người lao động và có tính biến động thì sẽ không tính đóng BHXH.

Tương tự, với khoản bổ sung khác thì chỉ những khoản được xác định cùng với tiền lương, có tính ổn định thì sẽ được làm căn cứ tính đóng BHXH. Với các khoản bổ sung khác không xác định được ngay với mức lương và phụ thuộc vào kết quả lao động thì không tính đóng BHXH từ ngày 1/1/2018.

Theo đại diện Vụ BHXH (Bộ Lao động Thương binh và Xã hội), về cơ bản, lương của người lao động bao gồm 2 phần là phần cứng và phần mềm (phần gắn với năng suất). Những khoản tiền tiền ăn trưa, tiền thưởng sáng kiến, thưởng năng suất hay là thưởng Tết thì không phải đóng BHXH.

Cùng chuyên mục
Hướng dẫn thanh toán chi phí khám chữa bệnh BHYT theo định suất

Hướng dẫn thanh toán chi phí khám chữa bệnh BHYT theo định suất

(PLVN) - Bộ Y tế vừa ban hành Thông tư 04/2021/TT-BYT hướng dẫn thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh (KCB) bảo hiểm y tế (BHYT) theo định suất. Theo đó, quỹ định suất là số tiền được xác định trước, giao cho cơ sở KCB BHYT để KCB ngoại trú cho người bệnh có thẻ BHYT trong phạm vi định suất, trong khoảng thời gian nhất định.
Đọc thêm