Lấy tài sản của người khác và đã hoàn trả, có bị xử lý hình sự ?

(PLVN) - Bạn Nguyễn Văn Vũ hỏi: “Cậu em làm thợ sơn. Vừa qua, cậu làm sơn cho một nhà, gia chủ có để hớ hênh tài sản, cậu em đã lấy 30 triệu và 1 chiếc nhẫn. Hai hôm sau, Công an đến gia đình làm việc cùng với chủ nhà bị mất tài sản, có nói là chiếc nhẫn kia là kim cương hột xoàn trị giá 400-500 triệu. Hôm sau, cậu em đã hoàn trả lại chiếc nhẫn và số tiền đã lấy của chủ nhà. Bên phía bị hại đã viết giấy bãi nại và nói là sẽ bỏ qua. Vậy cậu em có bị đi tù không?”.

Hình minh họa

Hình minh họa

- Bộ Tư pháp có ý kiến tư vấn như sau: Theo thông tin bạn cung cấp, trường hợp của cậu bạn có thể cấu thành tội “Trộm cắp tài sản” với khung hình phạt từ 7-15 năm tù quy định tại khoản 3 Điều 173 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) do tài sản mà cậu bạn lấy có giá trị từ hơn 400 đến 500 triệu đồng.

Do tội danh trộm cắp tài sản không thuộc trường hợp khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại quy định tại Điều 155 Bộ luật Tố tụng Hình sự năm 2015 nên việc cậu bạn đã trả lại tài sản lấy trộm và được gia đình nạn nhân đồng ý bãi nại chỉ được coi là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình phạt cho cậu bạn khi đưa vụ án ra xét xử. Cậu bạn vẫn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi lấy trộm tài sản này của mình.

Cùng chuyên mục
Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

(PLVN) - Bạn đọc Vũ Ngọc Hân hỏi: Tôi vào ngành Công an năm 1979, công tác tại Đội Cảnh sát hình sự, Công an quận 3, Công an TP Hồ Chí Minh. Đến năm 1990 vì lý do gia đình, tôi xin nghỉ việc, tại thời điểm tôi xin nghỉ việc thì chưa được giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH). Sau khi ra khỏi ngành Công an, tôi làm việc bên ngoài và có tham gia BHXH. Hiện nay, tôi đủ 60 tuổi, chuẩn bị nghỉ việc. Cho tôi hỏi, thời gian làm việc trong ngàng Công an có được công nhận có đóng BHXH và được cộng dồn với thời gian đóng BHXH sau này của tôi không?
Đọc thêm