Nghỉ việc không lương, có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email uyen...@gmail.com hỏi: Tôi công tác tại công ty từ 12/2005 đến nay, tôi xin nghỉ không lương từ 01/05/2019 đến 01/12/2019. Tôi muốn hỏi trong thời gian tôi nghỉ không lương từ 01/05/2019 đến 01/12/2019, tôi có được nhận bảo hiểm thất nghiệp (BH thất nghiệp) không? 

Nếu sau thời gian nghỉ không lương (sau ngày 01/12/2019) tôi xin nghỉ việc thì tôi có được nhận BH thất nghiệp không? Nếu được hưởng thì lương tháng bình quân làm căn cứ tính BH thất nghiệp được xác định như thế nào?

- Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Theo bạn trình bày, bạn công tác tại công ty từ 12/2005 đến nay, từ 01/05/2019 - 01/12/2019 bạn xin nghỉ không lương, thời gian nghỉ không lương này bạn chưa nghỉ việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc nên trong thời gian nghỉ không lương bạn không thuộc đối tượng được xem xét giải quyết trợ cấp thất nghiệp. 

Đồng thời, ngay sau thời gian nghỉ không lương, bạn xin nghỉ việc thì lúc này bạn cũng không thuộc đối tượng được giải quyết trợ cấp thất nghiệp vì theo quy định Điều 49, Luật Việc làm thì người lao động được xem xét, giải quyết trợ cấp thất nghiệp phải là người đang đóng BH thất nghiệp. Điều 12, Nghị định số 28/2015/NĐ-CP hướng dẫn người lao động đang đóng BH thất nghiệp là người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã đóng bảo hiểm thất nghiệp và được tổ chức BHXH xác nhận. Trường hợp của bạn nghỉ không lương, không đóng BH thất nghiệp từ ngày 01/5/2019 đến ngày 01/12/2019 do đó không thuộc đối tượng xem xét giải quyết trợ cấp thất nghiệp theo quy định trên.

Cùng chuyên mục
58 tuổi, có đủ điều kiện tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

58 tuổi, có đủ điều kiện tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện không?

(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email bknam...@gmail.com hỏi: Tôi năm nay 58 tuổi (nam), làm nghề tự do, nay muốn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện có được không? Nếu được tham gia, tôi phải đóng góp như thế nào? Và, đóng trong thời hạn là bao lâu thì tôi được hưởng lương hưu theo bảo hiểm xã hội tự nguyện?
Đọc thêm