Cách tính lương hưu theo chế độ mới

(PLO) - Bạn đọc từ mail yenbt… hỏi: Tôi là lao động nữ từ ngày 01/01/2018 được nghỉ hưu và hôm nay đọc báo thấy có thông tin đối với nữ nghỉ hưu từ ngày 01/01/2018 nếu áp dụng chế độ hưu trí mới thì sẽ chịu nhiều thiệt thòi, có ý kiến đề nghị lùi chế độ lương hưu mới đối với nữ nhưng chờ Quốc hội thông qua. 

Ảnh từ internet

Ảnh từ internet

Giả sử khi Quốc hội thông qua nhất trí lùi cách tính lương mới cho nữ thì những người nghỉ đúng 01/01/2018 đã bị tính lương hưu theo chế độ mới rồi thì có được tính lại không?

Bảo hiểm Xã hội Việt Nam trả lời: Theo khoản 2 Điều 56 và khoản 2 Điều 74 Luật BHXH năm 2014 quy định: Lao động nữ nghỉ hưu từ ngày 1/1/2018 trở đi để đạt tỷ lệ hưởng tối đa là 75% thì phải có đủ 30 năm đóng BHXH; lao động nam nghỉ hưu năm 2018 phải có đủ 31 năm đóng BHXH, nghỉ năm 2019 phải có đủ 32 năm, nghỉ năm 2020 phải có đủ 33 năm, nghỉ năm 2021 phải có đủ 34 năm và nghỉ từ năm 2022 trở đi phải có đủ 35 năm đóng BHXH mới được hưởng tỷ lệ tối đa là 75%.

Từ ngày 01/01/2018 quy định nêu trên có hiệu lực thi hành và cơ quan BHXH đã tổ chức thực hiện đúng quy định hiện hành. Về nội dung bạn hỏi hiện nay chưa có quy định khác nên cơ quan BHXH chưa có căn cứ trả lời.

TIN LIÊN QUAN

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục
Đọc thêm