Có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản?

(PLO) - Bạn đọc từ mail myle…@gmail.com hỏi: Em tôi tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc tại công ty từ tháng 11/2017 đến tháng 3/2018 là tròn 05 tháng. Tháng 3/2018, công ty thông báo phá sản và báo giảm BHXH. Vậy trong trường hợp này em tôi có được hưởng 100% tiền hỗ trợ thai sản và bảo hiểm y tế khi sinh không?

- Bảo hiểm Xã hội Việt Nam trả lời: Theo quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 31 Luật BHXH năm 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con là: Lao động nữ phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh con, hoặc lao động nữ đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Tại tiết b khoản 4 Điều 18 Luật BHXH năm 2014 quy định hưởng bảo hiểm y tế trong thời gian nghỉ việc hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con.

Trường hợp của em bạn, có thời gian tham gia BHXH bắt buộc tròn 05 tháng, không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản và cũng không đủ điều kiện hưởng bảo hiểm y tế.

Cùng chuyên mục
Tăng mức phạt với hành vi bán thuốc lá cho người dưới 18 tuổi

Tăng mức phạt với hành vi bán thuốc lá cho người dưới 18 tuổi

(PLVN) - Nghị định số 117/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế có hiệu lực thi hành từ ngày 15/11/2020 đã tăng mức xử phạt đối với những hành vi vi phạm như bán thuốc lá cho người dưới 18 tuổi; ép buộc, vận động người khác sử dụng thuốc lá; sử dụng người chưa đủ 18 tuổi đi mua thuốc lá.
Đọc thêm