Lái xe máy chỉ mang theo giấy hẹn nhận GPLX có bị phạt không?

Đã qua kỳ thi sát hạch, khi lái xe trên đường chỉ mang theo giấy hẹn lấy Giấy phép lái xe (GPLX) thì cảnh sát giao thông có quyền phạt không?.

Ảnh minh họa từ Internet.

Ảnh minh họa từ Internet.

Bộ Công an trả lời:

Theo Khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 (Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông) quy định: “Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

- Đăng ký xe;

- Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

- Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

- Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới”.

Như vậy, khi người điều khiển mô tô tham gia giao thông thì phải mang theo Giấy phép lái xe. Khi cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, tại thời điểm kiểm tra: Nếu người điều khiển xe không mang theo Giấy phép lái xe thì bị xử phạt theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 21 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP; nếu không có Giấy phép lái xe thì bị xử phạt theo quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 21 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP (với xe có dung tích dưới 175cm3) hoặc bị xử phạt theo quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều 21 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP (với xe có dung tích từ 175cm3 trở lên).

Cùng chuyên mục
Sở Kế hoạch và Đầu tư có từ 1-3 Phó Giám đốc

Sở Kế hoạch và Đầu tư có từ 1-3 Phó Giám đốc

(PLVN) - Đây là đề xuất tại dự thảo Thông tư hướng dẫn vị trí việc làm nghiệp vụ chuyên ngành và biên chế công chức ngành Kế hoạch, đầu tư và Thống kê đang được lấy ý kiến góp ý của nhân dân.
Đọc thêm