Có được cộng nối thời gian tham gia BHXH với người công tác trong lực lượng công an nhân dân không?

(PLVN) - Bạn đọc Nguyễn Quốc Trạng (email:…0122@gmail.com) hỏi: Tôi tham gia nghĩa vụ quân sự trong Công an nhân dân từ tháng 9/2015, đến tháng 9/2018 xuất ngũ. Tôi vừa ký hợp đồng lao động và đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ tháng 12/2018. Vậy, thời gian tôi tham gia nghĩa vụ quân sự trong Công an nhân dân có được tính không?

- Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Theo quy định tại Khoản 1, Điều 1 Nghị định số 153/2013/NĐ-CP ngày 8/11/2013 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 68/2007/NĐ-CP ngày 19/4/2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, công an nhân dân; Điểm b, Khoản 2, Điều 2 Nghị định số 33/2016/NĐ-CP ngày 10/5/2016 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân thì đối tượng là “hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên Công an nhân dân được hưởng sinh hoạt phí”; “hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ công an nhân dân; học viên công an nhân dân đang theo học được hưởng sinh hoạt phí” thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Vì vậy, thời gian bạn tham gia nghĩa vụ trong Công an nhân dân từ tháng 9/2015 đến tháng 9/2018 thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Đề nghị bạn liên hệ với đơn vị trước khi xuất ngũ để được nhận sổ BHXH, sau đó nộp cho cơ quan nơi đang làm việc để được cộng nối với quá trình đóng BHXH từ tháng 12/2018 đến nay.

Để biết quá trình tham gia BHXH của mình bạn có thể truy cập vào địa chỉ http://baohiemxahoi.gov.vn -> Tra cứu trực tuyến -> Tra cứu quá trình tham gia BHXH hoặc soạn tin nhắn theo cú pháp TC BHXH [Mã số BHXH] gửi 8079 để tra cứu thời gian đóng BHXH (ví dụ: TC BHXH 0110129425 gửi 8079) hoặc gọi tổng đài hỗ trợ 19009068.

Cùng chuyên mục
Thủ tục đăng ký đóng mới bảo hiểm xã hội cho doanh nghiệp

Thủ tục đăng ký đóng mới bảo hiểm xã hội cho doanh nghiệp

(PLVN) -  Bạn đọc Nguyễn Thị Ngọc (Gia Lâm, Hà Nội) hỏi: Công ty tôi trước ở tỉnh Hưng Yên nhưng vừa thay đổi địa chỉ lên quận Hai Bà Trưng, TP Hà Nội. Cho tôi hỏi, giờ công ty tôi muốn làm hồ sơ đăng ký đóng mới bảo hiểm xã hội (BHXH) cho người lao động ở địa chỉ mới thì phải làm những giấy tờ gì? Và công ty tôi phải nộp hồ sơ đến đâu?

Đọc thêm