Quyền lợi người lao động có bị ảnh hưởng nếu giảm mức đóng bảo hiểm tai nạn?

0:00 / 0:00
0:00
(PLVN) - Tuy mức đóng quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp là 0% trong vòng 1 năm (từ 1/7/2021 đến 30/6/2022) nhưng quyền lợi của người lao động không bị ảnh hưởng.

Ảnh minh hoạ.

Ảnh minh hoạ.

Tôi được biết người lao động được giảm mức đóng vào Quỹ Bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (BHTNLĐ-BNN) theo Nghị quyết 68/NQ-CP ngày 01/7/2021 của Chính phủ. Vậy quyền lợi của người lao động thời gian này có bị ảnh hưởng?

Căn cứ Nghị quyết số 68/NQ-CP ngày 01/7/2021; Điều 1, Chương I Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 07/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 về giảm mức đóng BHTNLĐ-BNN và các văn bản hướng dẫn thi hành Luật BHXH, Luật An toàn, vệ sinh lao động. Trong thời gian giảm đóng vào Quỹ BHTNLĐ-BNN theo quy định trên, người lao động vẫn được hưởng các quyền lợi như đang đóng BHTNLĐ-BNN.

Như vậy, từ 1/7/2021 đến hết ngày 30/6/2022, hàng tháng ngoài tiền lương, người lao động còn được hưởng thêm khoản tiền từ việc người sử dụng lao động được giảm đóng quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

Ví dụ: Trước đó, hàng tháng người sử dụng lao động đóng vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp là 75.000 đồng/người thì bây giờ hàng tháng người lao động sẽ được hưởng thêm 75.000 đồng/người (áp dụng từ 1/7/2021 đến hết 30/6/2022).

Nếu không may, trong thời gian này người lao động bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp thì vẫn được hưởng chế độ như bình thường (việc đóng 0% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp không ảnh hưởng đến quyền lợi của người lao động), theo Luật An toàn, vệ sinh lao động năm 2015.

TIN LIÊN QUAN
Cùng chuyên mục

Đọc thêm