Lãnh đạo BV lên tiếng vụ bé trai tử vong sau khi tiêm 2 liều thuốc

(PLO) - “Thuốc ở bệnh viện là do trên Sở y tế cấp xuống, được kiểm tra rõ ràng về chất lượng, thời hạn sử dụng cũng như nguồn gốc xuất xứ, đồng thời không có trường hợp tiêm nhầm thuốc ở đây” – Ông Đỗ Đình Vận – PGĐ Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hòa Bình, khẳng định.

Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hòa Bình

Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hòa Bình

Vụ việc cháu Bùi Hải P. 32 tháng tuổi, là con của anh Bùi Tiến Dũng (SN 1981), chị Nguyễn Thị Thu Trinh (SN 1983), trú tại tổ 15 phường Phương Lâm, TP. Hòa Bình tử vong bất thường sau khi được các bác sĩ Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hòa Bình tiêm 2 liều thuốc đang khiến dư luân xôn xao.
Để tìm hiểu rõ hơn về vấn đề này, chiều 8/12 PV PLVN đã có cuộc trao đổi với Bác sĩ chuyên khoa II -  Đỗ Đình Vận – PGĐ Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hòa Bình.

Bác sĩ Vận cho biết: “Sáng 5/12, cháu Bùi Hải Phong được gia đình đưa đến bệnh viện Đa khoa tỉnh Hòa Bình trong tình trạng sức khỏe không được tốt, nhưng cháu vẫn vui chơi, chạy nhảy được. Theo gia đình cháu Phong, trước đó đưa cháu xuống khám ở Bệnh viện Nhi TW, trên đó ( Bệnh viện Nhi TW – PV) các bác sĩ cũng chẩn đoán cháu bị viêm phế quản phổi, nhưng không hiểu gia đình vì lý do gì lại không cho cháu nhập viện trên đó.

 Bác sĩ Đỗ Đình Vận - PGĐ bệnh viện Đa khoa tỉnh Hòa Bình, trao đổi với PV
Sau khi tiếp nhận cháu P. vào Khoa Nhi – Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hòa Bình, tại đây các bác sĩ chuyên khoa đã tiến hành làm các thủ tục xét nghiệm và chẩn đoán cháu bị viêm phế quản phổi và viêm tai giữa 2 bên. Được chỉ định làm xét nghiệm huyết học, sinh hóa; CRP , ure, glucose, creatinin, GOT, GPT, điện giải đồ, canxi…

Ông Vận cho biết thêm: Đến khoảng 11h 15 cùng ngày, sau khi khám chuyên khoa Tai – Mũi - Họng cháu đã được đưa về Khoa Nhi và tiêm thuốc theo chỉ định (Methylprednisolon tiêm tĩnh mạch trước; sau đó là akedim). Tiêm xong thuốc akedim được khoảng 30 giây, điều dưỡng thấy cháu P. có biểu hiện co giật, tím tái. Trước tình hình đó các bác sĩ đã chuyển cháu xuống phòng cấp cứu.

Lúc này cơ thể cháu P. đã tím tái, tứ chi và da lạnh, mạch trên cơ thể không bắt được. Sau khi hội chẩn nhanh các bác sĩ tiêm thêm 0,3 ml adrenalin (tiêm bắp) cho cháu nhưng tình hình vẫn không được cải thiện, mặc dù được các bác sĩ đã tìm mọi phương pháp cứu chữa nhưng  đến 13h cùng ngày cháu P. đã tử vong. Sơ bộ chẩn đoán ban đầu cháu P. bị “sốc phản vệ” do dùng thuốc”.

Khi trả lời về câu hỏi của PV: “ Liệu có trường hợp tiêm nhầm thuốc đã được chỉ định hoặc là thuốc đã quá hạn sử dụng?” thì ông Vận khẳng định rằng: “Thuốc ở bệnh viện là do trên Sở y tế cấp xuống, được kiểm tra rõ ràng về chất lượng, thời hạn sử dụng cũng như nguồn gốc xuất xứ”.

“Còn về vấn đề tiêm nhầm thuốc thì ông Vận cho biết: Khi cháu bé được chuyển vào viện, các bác sỹ chuyên khoa Nhi đã tiến hành làm xét nghiệm theo đúng trình tự, và cháu bé được đưa ra phác đồ điều trị cụ thể, nên tuyệt đối không có trường hợp nhầm lẫn thuốc ở đây” – ông Vận Khẳng định.

Ông Vận cho biết thêm: “Sau khi sự cố y khoa đáng tiếc đó xảy ra, bên phía lãnh đạo bệnh viện đã có lời thăm hỏi, chia buồn đến gia đình cháu bé đồng thời phối hợp với bên Công an để nhanh chóng có kết luận điều tra vụ việc.

Về phía bệnh viện, Ban lãnh đạo bệnh viện đã yêu cầu 2 điều dưỡng tiêm thuốc cho cháu Phong là chị Bàn Thị Quyết và Ngô Thị Kim Ngân và các bác sĩ tham gia kíp trực ngày hôm đó viết tường trình lại toàn bộ sự việc, bệnh viện sẽ sớm tổ chức họp hội đồng và giải quyết, kỷ luật những người có lên quan. Bên cạnh đó, bệnh viện cũng đã có báo cáo gửi lên Sở y tế Hòa Bình.

Còn về nguyên nhân dẫn đến việc tử vong của cháu P. Ban lãnh đạo bệnh viện phải đợi kết quả giám định của bên phía Công an thì mới có thể đưa ra kết luận chính thức”.

Chiều cùng ngày, cơ quan Công an đã tiến hành khám nghiệm thi thể của nạn nhân, đồng thời niêm phong tất cả vật chứng, lấy lời khai của những người có liên quan để phục vụ công tác điều tra.

Vụ việc đang được cơ quan Công an diều tra, làm rõ./.
Báo PLVN sẽ tiếp tục thông tin.
TIN LIÊN QUAN
Cùng chuyên mục
Tiếp tục ghi nhận 2 trường hợp ngộ độc sau khi sử dụng tinh dầu đuổi muỗi

Tiếp tục ghi nhận 2 trường hợp ngộ độc sau khi sử dụng tinh dầu đuổi muỗi

(PLVN) - TS.BS Nguyễn Trung Nguyên - Giám đốc Trung tâm Chống độc, Bệnh viện Bạch Mai - cho biết ngày 12/4, Trung tâm có tiếp nhận 2 bệnh nhân là vợ chồng trong gia đình (33 tuổi và 36 tuổi, ở Hòa Bình), nhập viện với biểu hiện đau đầu, buồn nôn, chóng mặt, giảm khứu giác sau khi sử dụng tinh dầu đuổi muỗi dạng xông hơi trong gia đình.
Đọc thêm