Cách xác định mức đóng BHXH khi người lao động thay đổi mức lương

(PLVN) - Bạn đọc thaison2593@gmail.com hỏi: Kể từ ngày 10/06/2020, người lao động (NLĐ) cơ quan tôi thay đổi mức lương từ 10 triệu đến 12 triệu đồng. Khi đó mức lương thực tế NLĐ nhận được trong tháng 1 là 10.8 triệu đồng. Vậy, mức đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) trong tháng 6 của NLĐ sẽ căn cứ theo mức lương 10 triệu, 12 triệu hay mức lương thực tế là 10.8 triệu đồng? Căn cứ pháp lý để xác định mức đóng BHXH trong trường hợp này là gì?

Ảnh minh họa

Ảnh minh họa

BHXH TP Hà Nội trả lời:

Căn cứ Điều 89 Luật BHXH số 58/2014/QH13 ngày 20/11/2014; khoản 1,2 Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam quy định ban hành quy trình thu BHXH, bảo hiểm y tế (BHYT), bảo hiểm thất nghiệp (BHTN); quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT về việc quy định tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc cụ thể như sau:

1. Tiền lương do Nhà nước quy định:

- NLĐ thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này tính trên mức lương cơ sở (bao gồm cả hệ số chênh lệch bảo lưu theo quy định của pháp luật về tiền lương).

2. Tiền lương do đơn vị quyết định:

- Từ ngày 01/01/2016 đến ngày 31/12/2017, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là mức lương và phụ cấp lương theo quy định tại khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH ngày 16/11/2015 của Bộ LĐTB&XH hướng dẫn thực hiện một số điều về hợp đồng lao động, kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động.

-  Từ ngày 01/01/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là mức lương, phụ cấp lương theo quy định nêu trên và các khoản bổ sung khác theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH.

-  Mức tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc quy định không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng tại thời điểm đóng đối với NLĐ làm công việc hoặc chức danh giản đơn nhất trong điều kiện lao động bình thường. Trường hợp cao hơn 20 tháng lương cơ sở thì mức tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc bằng 20 tháng lương cơ sở.

Theo quy định nêu trên, mức lương đóng BHXH căn cứ vào quyết định điều chỉnh lương hoặc phụ lục hợp đồng lao động về việc thay đổi mức lương hàng tháng của NLĐ.

Trên đây là những thông tin quy định về căn cứ xác định mức đóng BHXH của NLĐ theo quy định. Đề nghị bạn đối chiếu với quy định trên hoặc liên hệ với cơ quan BHXH nơi gần nhất để được giải đáp cụ thể.

Cùng chuyên mục
Phạt tới 20 năm tù nếu mua bán và sử dụng trái phép trang phục Công an

Phạt tới 20 năm tù nếu mua bán và sử dụng trái phép trang phục Công an

(PLVN) - Bạn đọc Nguyễn Hồng Đăng hỏi: Hiện nay tình trạng mua bán trang phục Công an trên các trang mạng xã hội, nhiều đối tượng đã lợi dụng việc này để giả danh Công an nhằm lừa đảo, chiếm đoạt tài sản của người dân. Hành vi mua bán trái phép và sử dụng trang phục Công an để phạm tội sẽ bị xử lý như thế nào? Làm thế nào để nhận diện các đối tượng giả danh Công an?
Đọc thêm