CSGT có được phạt lỗi không có GPLX khi người tham gia giao thông đang chờ lấy GPLX?

Tham gia giao thông trong thời gian đợi lấy Giấy phép lái xe (GPLX), Cảnh sát giao thông (CSGT) có quyền phạt lỗi không có GPLX không?.

Cục Cảnh sát giao thông (Bộ Công an) trả lời:

Theo khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 (Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông) quy định: “Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

- Đăng ký xe;

- GPLX đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

- Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

- Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới”

Như vậy, khi bạn điều khiển mô tô tham gia giao thông thì phải mang theo GPLX. Khi cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, tại thời điểm kiểm tra: Nếu bạn không mang theo GPLX thì bị xử phạt theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 21 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP; nếu bạn không có GPLX thì bị xử phạt theo quy định tại điểm a khoản 5 Điều 21 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP (nếu xe bạn có dung tích dưới 175cm3) hoặc bị xử phạt theo quy định tại điểm b khoản 7 Điều 21 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP (nếu xe bạn có dung tích từ 175cm3 trở lên).

Cùng chuyên mục
Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động

Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động

(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email tonhoasen08….@gmail.com hỏi: Công ty tôi có 1 trường hợp người lao động (NLĐ) bị tai nạn giao thông trên đường đi làm về, do vụ tai nạn xảy ra tại đoạn đường vắng nên sau khi xảy ra tai nạn người dân đã đưa NLĐ đi cấp cứu mà không gọi điện cho bên Công an khu vực đến lập biên bản tai nạn, sau đó NLĐ chỉ đến cơ quan công an xin giấy xác nhận về vụ việc trên. 
Đọc thêm