'Hôi' hoa đường phố sẽ bị xử lý như thế nào?

(PLVN) - Hình ảnh người dân dừng xe tự ý lấy chậu hoa trên đường Kim Mã (Hà Nội) sau Hội nghị thượng đỉnh Mỹ- Triều đang gây xôn xao dư luận. Đây có phải hành vi vi phạm pháp luật không và những người lấy hoa sẽ bị xử lý như thế nào?.

Luật sư Giang Hồng Thanh

Luật sư Giang Hồng Thanh

Luật sư Giang Hồng Thanh – Văn phòng luật sư Giang Thanh cho biết: Theo quy định tại Khoản 1 mục III Thông tư số 20/2005/TT-BXD ngày 20/12/2005 thì hoa trang trí tại dải phân làn trên đường Kim Mã cũng thuộc danh mục cây xanh đô thị.

Cũng tại Thông tư nêu trên, Khoản 2 mục V quy định về các hành vi bị nghiêm cấm đối với cây xanh đô thị như sau: "2. Các hành vi xâm hại cây xanh đô thị như: Tự ý chặt hạ, đánh chuyển di dời, ngắt hoa, bẻ cành, chặt rễ, cắt ngọn, khoanh vỏ, đốt lửa đặt bếp, đổ rác, chất độc hại, vật liệu xây dựng vào gốc cây".

Tại Thông tư số 20/2009/TT-BXD ngày 30 tháng 6 năm 2009 sửa đổi, bổ sung Thông tư số 20/2005/TT-BXD ngày 20/12/2005, ở Điều 2 cũng quy định: "Các hành vi vi phạm các quy định cấm đối với cây xanh đô thị sẽ bị xử lý theo các quy định tại Nghị định số 23/2009/NĐ-CP ngày 27/02/2009 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở."

Đồng thời chiếu theo Điều 53 Nghị định số 139/2017/NĐ-CP ngày 27 tháng 11 năm 2017, hành vi vi phạm quy định về bảo vệ cây xanh, công viên và vườn hoa bị xử lý như sau: "1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi đục khoét, đóng đinh vào cây xanh, tự ý ngắt hoa, cắt cành cây, lột vỏ thân cây, phóng uế hoặc có hành vi khác làm hư hỏng cây xanh, vườn hoa, thảm cỏ."

“Như vậy những người tự ý lấy chậu hoa tại dải phân cách đường Kim Mã có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng”, luật sư Thanh nhận định. 

Tuy nhiên, luật sư Thanh cũng lưu ý, việc lấy chậu hoa của người dân nếu được sự cho phép của những người quản lý chậu hoa thì không thể coi là người dân tự ý và không thể áp dụng Nghị định nêu trên để xử phạt. Trong trường hợp này thì cần phải xem xét trách nhiệm của cá nhân, tổ chức có thẩm quyền quản lý chậu hoa.

TIN LIÊN QUAN
Cùng chuyên mục
Công ty cũ không trả sổ BHXH, người lao động có làm sổ khác được không?

Công ty cũ không trả sổ BHXH, người lao động có làm sổ khác được không?

(PLVN) - Bạn đọc từ địa chỉ email tranthihang00…@gmail.com hỏi: Tôi làm việc ở Cty A được 6 tháng thì phải nghỉ ở nhà 1 tháng do dịch Covid-19. Sau đó tôi xin đến Cty B làm, nhưng sổ bảo hiểm xã hội (BHXH) của tôi thì Cty A vẫn đang giữ. Khi tôi đến lấy thì Cty A yêu cầu nếu tôi lấy lại sổ phải bồi thường hơn 10 triệu. Đến nay tôi làm bên Cty B và vẫn đang đóng BHXH bằng số sổ cũ được 6 tháng rồi. Vậy trong trường hợp này tôi có thể làm lại sổ BHXH không? Và làm lại thì tôi cần làm những thủ tục gì?
Đọc thêm