Làm thế nào khi thông tin trên thẻ BHYT không chính xác?

(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email quthuc@gmail.com hỏi: Tôi tham gia BHYT tự nguyện từ 2017, thời hạn 5 năm liên tục là 2020. Trước đó tôi tham gia ở Bình Dương với mã số GD4747424465885 có ghi hạn 5 năm là 2020. Nay về tạm trú Hà Tĩnh mua tiếp nối có nhận thẻ mới số là 4427424665885 nhưng hạn 5 năm là 2025. Vậy, tôi phải làm sao để được cập nhật đúng hạn 5 năm cho thẻ mới?

Ảnh minh họa

Ảnh minh họa

- BHXH Việt Nam trả lời: Theo quy định tại khoản 5 Điều 12 Nghị định số 146/2018/NĐ-CC ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành 1 số điều của Luật BHYT thì: “Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 3 tháng”. 

Bên cạnh đó, ngày 22/11/2018 BHXH Việt Nam có Công văn số 238/BHXH-CNTT hướng dẫn việc cấp thẻ BHYT có sai sót thông tin về thời gian tham gia liên tục, cụ thể: Cơ quan BHXH thực hiện việc đổi thẻ BHYT ngay trong ngày làm việc thì đơn vị quản lý đối tượng hoặc người tham gia BHYT đến làm thủ tục cấp đổi thẻ BHYT do sai thông tin về thời gian tham gia BHYT”.

Theo quy định trên, nếu bạn phát hiện thời điểm đủ 5 năm liên tục trên thẻ BHYT của mình chưa chính xác, đề nghị bạn liên hệ với cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT để được kiểm tra và điều chỉnh thời gian tham gia đủ 5 năm liên tục trên thẻ BHYT theo quy định nêu trên.

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục
UBND xã được từ chối hòa giải tranh chấp đất đai không?

UBND xã được từ chối hòa giải tranh chấp đất đai không?

(PLVN) - Nếu người dân gửi đơn đề nghị hòa giải tranh chấp đất đai đến UBND cấp xã nhưng bị từ chối với lý do chưa hòa giải tại thôn/xóm trước là không đúng quy định của pháp luật. Trường hợp này, người dân có thể khiếu nại hành vi trên của UBND xã theo Luật Khiếu nại năm 2011.
Đọc thêm