Người bị thương làm thủ tục gì để xác nhận thương binh?

(PLVN) - Bạn đọc Trần Minh (Đắk Lắk) hỏi: Tôi tham gia nghĩa vụ quốc tế tại Campuchia từ năm 1980 đến năm 1984, bị 1 vết thương ở đỉnh đầu, vết thương cột sống, vết thương dưới bàn chân trái, chấn thương xương cụt. Giấy chứng nhận bị thương còn lưu giữ nhưng chưa đi giám định. Nay, tôi muốn đi giám định tỷ lệ thương tật, các giấy tờ tôi trực tiếp nộp từ xã lên huyện, khi lên tỉnh thì tôi được hướng dẫn phải làm các giấy tờ theo Thông tư số 28/2013/TTLT-BLĐTBXH-BQP. Tôi có phải nộp bản chính các giấy tờ tại tỉnh gồm bản khai cá nhân, hồ sơ chứng nhận bị thương từ quân khu không?

Ảnh minh họa. Nguồn VOV

Ảnh minh họa. Nguồn VOV

- Bộ LĐTB&XH trả lời: Theo quy định hiện hành, việc xem xét, xác nhận thương binh áp dụng tại Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ; Thông tư liên tịch số 28/2013/TTLT-BLĐTBXH-BQP ngày 22/10/2013 của liên Bộ LĐTB&XH, Quốc phòng.

Điều 7 Thông tư liên tịch số 28/2013/TTLT-BLĐTBXH-BQP ngày 22/10/2013 của liên Bộ LĐTB&XH, Quốc phòng quy định về thủ tục xác nhận thương binh đối với người bị thương thuộc lực lượng quân đội đã phục viên, xuất ngũ.

Việc xem xét, xác nhận thương binh theo quy định Thông tư liên tịch số 28/2013/TTLT-BLĐTBXH-BQP ngày 22/10/2013 cần giấy tờ, tài liệu chứng minh bị thương hoặc vết thương thực thể trong chiến đấu hoặc phục vụ chiến đấu.

Theo quy định trên, việc xét duyệt hồ sơ xem xét, xác nhận thương binh đối với người bị thương thuộc lực lượng quân đội đã phục viên, xuất ngũ thuộc thẩm quyền của cơ quan quân đội các cấp. Đề nghị ông gửi đơn tới Bộ Chỉ huy quân sự tỉnh Đắk Lắk hoặc Cục Chính sách, Tổng cục Chính trị để được giải quyết theo thẩm quyền.

Loading...

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Cách xếp lương chuyên ngành kế toán

Cách xếp lương chuyên ngành kế toán

(PLVN) - Bạn đọc Nguyễn Thị Thảo hỏi: Tôi hiện đang giữ ngạch kế toán viên trung cấp (mã số 06.032) và hưởng lương loại B. Theo quy định tại khoản 4 Điều 25 Thông tư liên tịch số 77/2019/TT-BTC thì “Công chức hiện đang xếp ngạch kế toán viên trung cấp nếu tốt nghiệp trình độ cao đẳng phù hợp với vị trí công việc đang làm, hiện đang xếp lương theo công chức loại B thì được xếp lại lương sang công chức loại A0 theo hướng dẫn tại khoản 1 mục II Thông tư số 02/2007/TT-BNV của Bộ trưởng Bộ Nội vụ hướng dẫn xếp lương khi nâng ngạch, chuyển loại công chức, viên chức”. 

Đọc thêm

Loading...