Quyền lợi thẻ BHYT đối với bộ đội phục viên

(PLVN) - Bạn đọc từ email lemai2609@gmail.com hỏi: Tôi là công chức đang công tác tại Bộ Công Thương, là bộ đội phục viên năm 1989. Vậy, tôi có được hưởng Bảo hiểm y tế (BHYT) dành cho người có công không? Nếu được tôi phải chuẩn bị hồ sơ và thủ tục như thế nào?

- Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Người có công với cách mạng là các đối tượng được quy định tại Điều 1 Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 ngày 16/7/2012 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng. Giấy tờ làm căn cứ đổi thẻ BHYT theo quyền lợi của đối tượng người có công với cách mạng được hướng dẫn tại Điểm 1, Mục 1, Phụ lục 03 của Quy trình thu BHXH, BHYT, BH thất nghiệp, BH tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp, quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam.

Do nội dung câu hỏi chưa đầy đủ thông tin để xác định bạn thuộc đối tượng người có công với cách mạng. Vì vậy, đề nghị bạn cung cấp thêm hồ sơ theo quy định nêu trên cho cơ quan BHXH nơi đang tham gia đóng BHXH để được xem xét và hướng dẫn giải quyết theo quy định.

Cùng chuyên mục
Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

(PLVN) - Bạn đọc Vũ Ngọc Hân hỏi: Tôi vào ngành Công an năm 1979, công tác tại Đội Cảnh sát hình sự, Công an quận 3, Công an TP Hồ Chí Minh. Đến năm 1990 vì lý do gia đình, tôi xin nghỉ việc, tại thời điểm tôi xin nghỉ việc thì chưa được giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH). Sau khi ra khỏi ngành Công an, tôi làm việc bên ngoài và có tham gia BHXH. Hiện nay, tôi đủ 60 tuổi, chuẩn bị nghỉ việc. Cho tôi hỏi, thời gian làm việc trong ngàng Công an có được công nhận có đóng BHXH và được cộng dồn với thời gian đóng BHXH sau này của tôi không?
Đọc thêm