Cách xếp lương chuyên ngành kế toán

(PLVN) - Bạn đọc Nguyễn Thị Thảo hỏi: Tôi hiện đang giữ ngạch kế toán viên trung cấp (mã số 06.032) và hưởng lương loại B. Theo quy định tại khoản 4 Điều 25 Thông tư liên tịch số 77/2019/TT-BTC thì “Công chức hiện đang xếp ngạch kế toán viên trung cấp nếu tốt nghiệp trình độ cao đẳng phù hợp với vị trí công việc đang làm, hiện đang xếp lương theo công chức loại B thì được xếp lại lương sang công chức loại A0 theo hướng dẫn tại khoản 1 mục II Thông tư số 02/2007/TT-BNV của Bộ trưởng Bộ Nội vụ hướng dẫn xếp lương khi nâng ngạch, chuyển loại công chức, viên chức”. 

Ảnh minh họa

Ảnh minh họa

Vậy cho tôi hỏi, trường hợp tôi đã tốt nghiệp trình độ đại học chuyên ngành kế toán và hiện đang làm nhiệm vụ tại vị trí việc làm kế toán thì có được xếp lương theo quy định trên không? 

- Bộ Tài chính trả lời: 1. Tại khoản 4 Điều 25, khoản 2 Điều 27 Thông tư số 77/2019/TT-BTC ngày 11/11/2019 của Bộ Tài chính quy định mã số, tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ và xếp lương đối với các ngạch công chức chuyên ngành kế toán, thuế, hải quan, dự trữ  quy định:

 “Điều 25. Cách xếp lương

Các ngạch công chức chuyên ngành kế toán quy định tại Thông tư này được áp dụng Bảng lương chuyên môn nghiệp vụ đối với cán bộ, công chức trong các cơ quan nhà nước (Bảng 2) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang và được sửa đổi tại Nghị định số 17/2013/NĐ-CP ngày 19/02/2013 của Chính phủ như sau:

4. Ngạch kế toán viên trung cấp được áp dụng hệ số lương công chức loại A0. Công chức hiện đang xếp ngạch kế toán viên trung cấp nếu tốt nghiệp trình độ cao đẳng phù hợp với vị trí công việc đang làm, hiện đang xếp lương theo công chức loại B ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP thì được xếp lại lương sang công chức loại A0 theo hướng dẫn tại khoản 1 Mục II Thông tư số 02/2007/TT-BNV ngày 25/5/2007 của Bộ trưởng Bộ Nội vụ hướng dẫn xếp lương khi nâng ngạch, chuyển loại công chức, viên chức”.

Điều 27. Tổ chức thực hiện

2. Viên chức làm công tác kế toán trong các đơn vị sự nghiệp công lập được áp dụng các quy định về tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ và cách xếp lương của các ngạch công chức chuyên ngành kế toán quy định tại Thông tư này để thực hiện việc tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức”.

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp, bạn đang giữ ngạch kế toán viên trung cấp (mã số 06.032), hưởng lương loại B, đã tốt nghiệp trình độ đại học chuyên ngành kế toán và hiện đang làm nhiệm vụ tại ví trí việc làm kế toán.

Theo đó, đối chiếu với quy định trên, trong trường hợp bạn là công chức thì bạn thuộc đối tượng xếp lại lương sang công chức loại A0 theo hướng dẫn tại khoản 1 mục II Thông tư số 02/2007/TT-BNV ngày 25/5/2007; trường hợp bạn là viên chức đơn vị sự nghiệp công lập thì được thực hiện như quy định của công chức chuyên ngành kế toán.

Loading...

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Cách tính mức hưởng chế độ ốm đau

Cách tính mức hưởng chế độ ốm đau

(PLVN) - Theo quy định, người lao động (NLĐ) bị ốm đau, tai nạn không thuộc trường hợp tai nạn lao động và có xác nhận của cơ sở y tế khám, chữa bệnh có thẩm quyền thì được hưởng chế độ ốm đau (áp dụng cho cả trường hợp phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau). Vậy, cách tính mức hưởng chế độ ốm đau như thế nào? Giải đáp của Bảo hiểm Xã hội (BHXH) Việt Nam sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Đọc thêm

Loading...