Con dâu đòi đứng tên chung trong mảnh đất con trai được tặng riêng

(PLVN) - Con trai tôi được bố mẹ nuôi tặng một mảnh đất. Đây là tài sản riêng của con trai tôi sau khi kết hôn, nhưng không hiểu vợ nó dụ dỗ thế nào mà giấy tờ mảnh dất này có tên cả hai vợ chồng. Như vậy có phải con dâu tôi đã vi phạm pháp luật không? (Mỹ Hà -Thach Thất - Hà Nội)

Con dâu đòi đứng tên chung trong mảnh đất con trai được tặng riêng

Trả lời:

Khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: “Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng”.

Như vậy, theo quy định trên, thì con trai bạn được bố mẹ nuôi tặng mảnh đất. Bạn không nói rx bố mẹ nuôi tặng riêng con trai bạn hay tặng hai vợ chồng. Tuy nhiên nếu mảnh đất này được tặng riêng, được xác định là tài sản riêng của người chồng thì vợ chồng con trai bạn cũng có thể thỏa thuận để nhập tài sản là mảnh đất đó vào khối tài sản chung của vợ chồng.

Khi đó Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất đó có thể ghi tên cả hai vợ chồng.

Cùng chuyên mục
Người lao động có thể tự chốt thời gian đóng Bảo hiểm xã hội cho mình không?

Người lao động có thể tự chốt thời gian đóng Bảo hiểm xã hội cho mình không?

(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email daongocmtc1@gmail.com hỏi: Từ tháng 02/2011 đến tháng 8/2012 tôi làm việc và tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) ở Công ty CP kỹ thuật Bảo Dưỡng Bách khoa, trong đó, có thời gian nghỉ thai sản từ tháng 8/2011 đến tháng 11/2011. Tuy nhiên, thời gian đó công ty hoạt động không hiệu quả nên đã nợ tiền BHXH, chỉ đóng cho tôi đến tháng 03/2011. Do đó, đến nay tôi vẫn không thể chốt được BHXH của quãng thời gian tôi làm việc ở công ty này.
Đọc thêm