Đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội một lần ở đâu?

(PLVN) - Khi người lao động nghỉ làm việc, chuyển nơi ở về một tỉnh khác thì đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp và bảo hiểm xã hội một lần ở đâu?

Ảnh minh họa.

Ảnh minh họa.

Bạn đọc Trần Đình Duy hỏi: Hiện tại tôi đang làm việc tại Đồng Nai và tôi sắp nghỉ việc để về sinh sống tại Đắk Lắk.Tôi đã đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) được 23 tháng. Cho tôi hỏi là sau khi nghỉ việc thì tôi có thể nhận được tiền bảo hiểm thất nghiệp và BHXH một lần (sau 01 năm kể từ ngày nghỉ việc) tại Đắk Lắk được không? Tôi xin cảm ơn!

Bảo hiểm xã hội tỉnh Đắk Lắk trả lời:

Về chế độ bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), theo Khoản 1 Điều 17 Nghị định số 28/NĐ-CP ngày 12/3/2015 của Chính phủ quy định trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho Trung tâm Dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp

Theo quy định người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), BHTN từ đủ 12 tháng đến 36 tháng thì được hưởng 3 tháng BHTN, sau đó cứ đóng thêm 12 tháng thì được thêm 1 tháng, tối đa không quá 12 tháng.

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp bằng 60% mức bình quân tiền lương của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp theo Khoản 1 Điều 50 của Luật Việc làm

Trường hợp của bạn có thời gian đóng BHXH, BHTN là 22 tháng, bạn được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, Bạn có thể liên hệ tại Trung tâm Dịch vụ việc làm Đắk Lắk, số 79 đường Phan Chu Trinh, thành phố Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk để được hướng dẫn giải quyết.

Về chế độ BHXH một lần, BHXH tỉnh Đắk Lắk cho biết, căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH thì được thanh toán BHXH một lần.

Theo quy định trên, khi bạn nghỉ việc về Đắk Lắk sinh sống, sau 01 năm không tiếp tục tham gia đóng BHXH nếu có nguyện vọng thanh toán BHXH một lần, đề nghị bạn liên hệ với cơ quan BHXH nơi bạn sinh sống tại tỉnh Đắk Lắk để được hướng dẫn giải quyết./.

TIN LIÊN QUAN
Cùng chuyên mục
Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email nguyenthaibang…@gmail.com hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) và đã chốt sổ BHXH. Tuy nhiên, Bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) của tôi vẫn chưa thanh toán (3 năm 11 tháng). Vậy, khi nào tôi được thanh toán tiền BHTN? Nếu tôi làm cho 1 công ty, nhưng làm được 1 hoặc 2 tháng thì doanh nghiệp cho nghỉ vì ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19 và có tham gia BHXH tiếp. Vậy tôi có được hưởng BHTN không? Tôi xin cám ơn!
Đọc thêm