Xe ô tô không gương bị xử phạt thế nào?

(PLVN) - Tôi bị mất gương chiếu hậu của xe ô tô, xin hỏi, việc sử dụng xe o tô không có gương chiếu hậu sẽ bị xử phạt như thế nào?

Xe ô tô không gương bị xử phạt thế nào?

Trả lời:

Tại Điểm a Khoản 2 và Điểm a Khoản 7 Điều 16 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định:

Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô không có gương chiếu hậu; ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc phải lắp đầy đủ thiết bị đủ tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật. 

Cùng chuyên mục
Đọc thêm