Có được cộng thời gian đóng BHXH tự nguyện vào BHXH bắt buộc để tính lương hưu?

Xin hỏi đang đóng BHXH tự nguyện chuyển sang đóng BHXH bắt buộc thì thời gian đóng BHXH tự nguyện có được tính để sau này hưởng lương hưu không? 

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Căn cứ quy định tại Khoản 5 Điều 3, Khoản 3 Điều 5 Luật BHXH năm 2014, trường hợp người lao động đóng BHXH không liên tục thì thời gian đóng BHXH là tổng thời gian đã đóng BHXH, người lao động vừa có thời gian đóng BHXH bắt buộc vừa có thời gian đóng BHXH tự nguyện được hưởng chế độ hưu trí và chế độ tử tuất trên cơ sở thời gian đã đóng BHXH.

Thời gian đóng BHXH đã được tính hưởng BHXH một lần thì không tính vào thời gian làm cơ sở tính hưởng các chế độ BHXH.

Đối chiếu với quy định nêu trên, trường hợp như độc giả hỏi sẽ được cộng thời gian đóng BHXH tự nguyện trước đó với thời gian đóng BHXH sau này để tính hưởng các chế độ BHXH theo quy định.

Cùng chuyên mục
Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

(PLVN) - Bạn đọc Vũ Ngọc Hân hỏi: Tôi vào ngành Công an năm 1979, công tác tại Đội Cảnh sát hình sự, Công an quận 3, Công an TP Hồ Chí Minh. Đến năm 1990 vì lý do gia đình, tôi xin nghỉ việc, tại thời điểm tôi xin nghỉ việc thì chưa được giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH). Sau khi ra khỏi ngành Công an, tôi làm việc bên ngoài và có tham gia BHXH. Hiện nay, tôi đủ 60 tuổi, chuẩn bị nghỉ việc. Cho tôi hỏi, thời gian làm việc trong ngàng Công an có được công nhận có đóng BHXH và được cộng dồn với thời gian đóng BHXH sau này của tôi không?
Đọc thêm