Quy định về những trường hợp được sử dụng pháo

(PLVN) - Mặc dù Chính phủ đã có chỉ thị cấm đốt pháo nổ nhưng tôi thấy trong những dịp đặc biệt vẫn diễn ra các hoạt động bắn pháo hoa, pháo nổ… Xin hỏi pháp luật quy định những ai, trong những trường hợp nào được phép sử dụng pháo nổ? (Ông Vũ Hân, 54 tuổi ở Lạng Sơn) 

Hình minh họa

Hình minh họa

Trả lời: Theo Nghị định số 36/2009/NĐ-CP về quản lý, sử dụng pháo quy định về những người được sử dụng những loại pháo cụ thể, trong những trường hợp cụ thể được pháp luật cho phép như sau:

Điều 5 Nghị định 36 về Các loại pháo, sản phẩm pháo được sử dụng:

1. Pháo hoa do Bộ Quốc phòng sản xuất, nhập khẩu để tổ chức bắn pháo hoa đã được Thủ tướng Chính phủ cho phép.

2. Pháo hoa do tổ chức, cá nhân nước ngoài được Thủ tướng Chính phủ Việt Nam cho phép và được Bộ Công an cấp giấy phép mang vào Việt Nam để dự thi bắn pháo hoa.

3. Pháo hiệu dùng trong các hoạt động báo áp thấp nhiệt đới, bão, lũ, cứu hộ, cứu nạn, giao thông vận tải và hoạt động quân sự.

4. Các sản phẩm như: pháo hoa lễ hội bằng giấy (trừ loại hoa có chứa kim loại), pháo điện, pháo trang trí bằng giấy, bằng nhựa, bằng tre, trúc, kim loại; que hương phát sáng; các sản phẩm phát tín hiệu ánh sáng, màu sắc, âm thanh được dùng trong các hoạt động văn hóa, văn nghệ không gây nên tiếng nổ.”

Theo Khoản 4, điều 5, Nghị định 36 kể trên, cá nhân hoặc tổ chức được phép sử dụng các loại pháo như sau: Pháo hoa lễ hội bằng giấy: là loại pháo khi bắn sẽ phun ra giấy, kim tuyến..; Pháo điện; Pháo trang trí bằng giấy, bằng nhựa, tre, trúc, kim loại; Que hương phát sáng, pháo bông; Các sản phẩm tín hiệu ánh sáng, màu sắc, âm thanh.

TIN LIÊN QUAN
Cùng chuyên mục
Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

Có được cộng dồn thời gian đóng BHXH khi làm việc trong ngành Công an?

(PLVN) - Bạn đọc Vũ Ngọc Hân hỏi: Tôi vào ngành Công an năm 1979, công tác tại Đội Cảnh sát hình sự, Công an quận 3, Công an TP Hồ Chí Minh. Đến năm 1990 vì lý do gia đình, tôi xin nghỉ việc, tại thời điểm tôi xin nghỉ việc thì chưa được giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH). Sau khi ra khỏi ngành Công an, tôi làm việc bên ngoài và có tham gia BHXH. Hiện nay, tôi đủ 60 tuổi, chuẩn bị nghỉ việc. Cho tôi hỏi, thời gian làm việc trong ngàng Công an có được công nhận có đóng BHXH và được cộng dồn với thời gian đóng BHXH sau này của tôi không?
Đọc thêm