Chỉ ghi tên mẹ nhưng khai sinh cho con theo họ của cha được không?

Tôi chưa đăng ký kết hôn nhưng muốn làm giấy khai sinh con mang họ cha. Tuy nhiên, tôi muốn phần thông tin cha về người cha của con mình bỏ trống. Tôi xin hỏi có cách nào thực hiện mong muốn ấy?

Luật sư trả lời:

Điều 26 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về quyền có họ, tên như sau:

1. Cá nhân có quyền có họ, tên (bao gồm cả chữ đệm, nếu có). Họ, tên của một người được xác định theo họ, tên khai sinh của người đó.

2. Họ của cá nhân được xác định là họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ theo thỏa thuận của cha mẹ; nếu không có thỏa thuận thì họ của con được xác định theo tập quán. Trường hợp chưa xác định được cha đẻ thì họ của con được xác định theo họ của mẹ.

Điều 15 Nghị định số 123/2015 ngày 15/11/2015 quy định về việc đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ như sau:

1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi trẻ đang cư trú có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ.

2. Trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống.

3. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh người cha yêu cầu làm thủ tục nhận con theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 của Luật Hộ tịch thì Ủy ban nhân dân kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh; nội dung đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 của Nghị định này.

4. Trường hợp trẻ chưa xác định được mẹ mà khi đăng ký khai sinh cha yêu cầu làm thủ tục nhận con thì giải quyết theo quy định tại Khoản 3 Điều này; phần khai về mẹ trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ em để trống.

5. Thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ không thuộc diện bị bỏ rơi, chưa xác định được cha và mẹ được thực hiện như quy định tại Khoản 3 Điều 14 của Nghị định này; trong Sổ hộ tịch ghi rõ “Trẻ chưa xác định được cha, mẹ”.

Theo quy định của pháp luật đã nêu ở trên, không có quy định nào để bạn đăng ký khai sinh cho con mang họ cha, nhưng lại muốn phần thông tin về người cha của con mình bỏ trống.

Tuy nhiên, theo hướng dẫn trong Bộ luật Dân sự 2015, Luật Hộ tịch năm 2014 và nghị định số 123/2015 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch không có quy định nào bặt buộc với chữ đệm của trẻ khi đăng ký khai sinh.

Vì vậy, theo quy định tại khoản 2 điều 15 Nghị định số 123/2015 đã nêu ở trên, bạn có thể đăng ký khai sinh cho con theo họ của mẹ, còn họ của cha thêm vào phần chữ đệm họ tên của con.

Cùng chuyên mục
Đọc thêm