Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp khi bị công ty chấm dứt hợp đồng lao động

(PLO) - Bạn đọc Mai Anh Đào (Bình Định) hỏi: Tôi đóng bảo hiểm thất nghiệp được 3 năm. Vừa qua tôi bị công ty chấm dứt hợp đồng lao động, hiện vẫn chưa tìm được việc làm mới. Nếu làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp thì tôi sẽ được hưởng bao nhiêu tháng, mức hưởng so với lương lúc đi làm thế nào? Nếu đã hưởng trợ cấp thất nghiệp rồi thì sau này thời gian đóng BHXH của tôi để tính hưởng các chế độ BHXH có bị ảnh hưởng gì không?

Ảnh minh họa nguồn Internet

Ảnh minh họa nguồn Internet

- Bảo hiểm Xã hội tỉnh Bình Định trả lời: Bạn đóng bảo hiểm thất nghiệp được 03 năm, hiện đã chấm dứt hợp đồng lao động và chưa tìm được việc làm mới. Nếu làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại Điều 50 Luật Việc làm.

Cụ thể, mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp, nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định, hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng. 

Cùng chuyên mục
Tết năm 2021, người dân được đốt loại pháo nào?

Tết năm 2021, người dân được đốt loại pháo nào?

(PLVN) - Mới đây, Nghị định 137/2020/NĐ-CP vừa được ban hành về quản lý và sử dụng pháo đang thu hút sự quan tâm đặc biệt của dư luận, trong đó có quy định cho phép người dân được sử dụng pháo hoa trong dịp Tết, ngày cưới, sinh nhật…
Đọc thêm