Người nước ngoài có được cho thuê lại nhà đã thuê?

(PLVN) - Một người bạn nước ngoài của ông Vũ Hoàng Khôi đang sinh sống, làm việc tại TPHCM và thuê 1 văn phòng tại khu phức hợp thương mại Quận 2 (hợp đồng thuê dài hạn, trả tiền 1 lần). Do có việc phải trở về Mỹ một thời gian nên bạn ông muốn cho một công ty thuê lại văn phòng.

Ông Khôi hỏi, theo quy định pháp luật Việt Nam, cá nhân nước ngoài sau khi thuê văn phòng để làm việc thì có quyền cho bên thứ ba là cá nhân nước ngoài khác, tổ chức nước ngoài, người Việt Nam, tổ chức Việt Nam khác thuê lại hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 4, Điều 28 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 thì bên thuê nhà, công trình xây dựng được quyền cho thuê lại một phần hoặc toàn bộ nhà, công trình xây dựng nếu có thỏa thuận trong hợp đồng hoặc được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản.

Loading...

Ý kiến bạn đọc

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Đọc thêm

Loading...