Tại sao đỗ xe vào điểm dừng xe buýt khi không có xe buýt vẫn bị phạt?

Không thấy xe buýt, tôi dừng xe máy vào lề đường nơi có sơn vạch kẻ lưới là điểm dừng, đón khách của xe buýt thì bị CSGT lập biên bản và xử phạt. Xin hỏi, vi phạm trong trường hợp này quy định tại văn bản nào và mức phạt ra sao? 

Bộ Công an trả lời:

Tại Điểm g Khoản 4 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ quy định: “Không được cho xe dừng, đỗ tại nơi dừng của xe buýt”. 

Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định hành vi dừng, đỗ xe tại điểm dừng, đón trả khách cuả xe buýt đối với xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng (Điểm h Khoản 3 Điều 6).

Thực hiện hành vi trên mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng (Điểm c Khoản 12 Điều 6).

Cùng chuyên mục
Đọc thêm