Chế độ hưu trí đối với người nghỉ hưu trước tuổi

(PLVN) - Tôi có được hưởng chế độ hưu trí không và cách tính để hưởng chế độ hưu trí như thế nào? Tôi có phải đóng BHXH tự nguyện để đủ điều kiện nghỉ hưu không và nếu đóng thì đóng bao nhiêu năm?

Ảnh minh họa nguồn Internet

Ảnh minh họa nguồn Internet

Bạn đọc từ địa chỉ email hoangmai…@gmail.com: Tôi sinh ngày 15/8/1970, hiện đang là chủ tịch hội nông dân 1 phường ở TP Lào Cai. Tôi đã đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ tháng 5/2011 với chức danh chủ tịch hội phụ nữ phường. Tuy nhiên, đến tháng 6/2021 tôi nghỉ việc. Tôi muốn hỏi là tôi có được hưởng chế độ hưu trí không và cách tính để hưởng chế độ hưu trí như thế nào? Tôi có phải đóng BHXH tự nguyện để đủ điều kiện nghỉ hưu không và nếu đóng thì đóng bao nhiêu năm?

- BHXH Việt Nam trả lời: Khoản 3 Điều 54 Luật BHXH năm 2014 quy định: Lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn tham gia BHXH khi nghỉ việc mà có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm đóng BHXH và đủ 55 tuổi thì được hưởng lương hưu.

Ngày 18/11/2020, Chính phủ ban hành Nghị định số 135/2020/NĐ-CP quy định về tuổi nghỉ hưu. Theo đó, kể từ ngày 01/01/2021, tuổi nghỉ hưu đối với người lao động làm việc trong điều kiện bình thường sẽ được điều chỉnh theo lộ trình mỗi năm tăng thêm 03 tháng đối với lao động nam cho đến khi đủ 62 tuổi vào năm 2028 và cứ mỗi năm tăng thêm 04 tháng đối với lao động nữ cho đến đủ 60 tuổi vào năm 2035. Các quy định của chế độ hưu trí gắn với điều kiện về tuổi hưởng lương hưu theo Điều 54, Điều 55, khoản 1 Điều 73 Luật BHXH năm 2014 được thực hiện theo tuổi nghỉ hưu và điều kiện về tuổi hưởng lương hưu tại Điều 169, khoản 1 Điều 219  Bộ luật Lao động năm 2019 và quy định tại Nghị định này.

Theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều 9 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ thì trường hợp đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm thì được đóng một lần cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Đối chiếu quy định nêu trên, trường hợp bà sinh ngày 15/8/1970, hiện đang là chủ tịch hội nông dân phường, có thời gian đóng BHXH từ tháng 5/2011 với chức danh chủ tịch hội phụ nữ phường, đến tháng 6/2021 bà nghỉ việc thì bà mới có 10 năm 01 tháng đóng BHXH. Do vậy, bà chưa đủ điều kiện về tuổi đời và thời gian đóng BHXH để hưởng chế độ hưu trí.

Đề nghị bà liên hệ cơ quan BHXH tại địa phương nơi bà cư trú để cơ quan BHXH căn cứ hồ sơ cụ thể của bà và hướng dẫn, tư vấn về việc bà xem xét tham gia BHXH tự nguyện cho đến khi đủ điều kiện về tuổi đời thì có đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH để được hưởng lương hưu.

Cùng chuyên mục
Ảnh minh họa

Cảnh báo rủi ro tiềm ẩn trên thị trường trái phiếu doanh nghiệp

(PLVN) - Báo cáo Thủ tướng Chính phủ về tình hình thị trường trái phiếu doanh nghiệp (TPDN) năm 2021 và quý I năm 2022, Bộ Tài chính khẳng định thị trường này tiếp tục là kênh huy động vốn quan trọng của các DN, đáp ứng nhu cầu vốn trung và dài hạn cho đa dạng lĩnh vực. Tuy nhiên, vẫn còn nhiều rủi ro tiềm ẩn trên thị trường này.

Đọc thêm