Mức hưởng BHYT với người dân tộc thiểu số ở vùng điều kiện KT-XH khó khăn

(PLVN) - Bạn đọc từ Email: nguyenvuminh23….@gmail.com hỏi: Tôi là giáo viên, là người dân tộc thiểu số, hiện đang sinh sống và làm việc tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội. Vậy thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) của tôi có được chuyển đổi mã quyền lợi từ mã 04 sang mã 02 hay không?

 - Ban Sổ - Thẻ, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Điểm 2 Khoản 15 Điều 1 Luật Bảo hiểm xã hội số 46/2014/QH13 quy định: “Trường hợp 01 người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

Trường hợp của bạn, hiện đang là giáo viên, nếu đồng thời có tên trong danh sách tham gia BHYT thuộc đối tượng người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn (hoặc có hồ sơ chứng minh theo quy định tại Phụ lục số 03 Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/04/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam) thì bạn được đổi mã quyền lợi ghi trên thẻ BHYT theo quyền lợi của đối tượng người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn có ký hiệu là số 02 (được Quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT).

Cùng chuyên mục
Chính sách về hưu trước tuổi do tinh giản biên chế từ 1/1/2021

Chính sách về hưu trước tuổi do tinh giản biên chế từ 1/1/2021

(Chinhphu.vn) – Trong năm 2021, chính sách về hưu trước tuổi của đối tượng tinh giản biên chế làm việc trong điều kiện lao động bình thường là thấp hơn đủ 5 tuổi so với tuổi nghỉ hưu quy định là đủ 60 tuổi 3 tháng đối với nam và đủ 55 tuổi 4 tháng đối với nữ. -

Đọc thêm