Bị ung thư do chất phóng xạ có được hưởng chế độ độc hại nghề nghiệp?

0:00 / 0:00
0:00
(PLVN) - Tôi làm nhân viên văn phòng đã 28 năm, cơ quan chi mỗi tháng 100.000 đồng phụ cấp độc hại vi tính. Nay tôi bị ung thư vú phải cắt bỏ 1 bên, bác sĩ kết luận do chất phóng xạ gây ra, vậy tôi có được hưởng chế độc hại nghề nghiệp không?

Ảnh minh hoạ.

Ảnh minh hoạ.

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Về chế độ Bệnh nghề nghiệp: Điều 46 Luật An toàn vệ sinh lao động quy định điều kiện hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp là: Bị bệnh nghề nghiệp thuộc Danh mục bệnh nghề nghiệp do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị bệnh nghề nghiệp gây nên.


Tại khoản 22 Điều 3 Thông tư số 15/2016/TT-BYT ngày 25/5/2016 quy định về bệnh nghề nghiệp được hưởng BHXH thì bệnh phóng xạ nghề nghiệp nằm trong danh mục bệnh nghề nghiệp được hưởng bảo hiểm xã hội.


Để được xác định là bệnh nghề nghiệp Bạn đề nghị đơn vị giới thiệu Bạn đi khám, chữa bệnh nghề nghiệp và giám định mức suy giảm khả năng lao động do bệnh nghề nghiệp gây nên để làm căn cứ đề nghị giải quyết chế độ BNN đối với Bạn.


Còn việc giải quyết chế độ độc hại đối với bạn khi làm việc tại đơn vị không thuộc thẩm quyền của cơ quan BHXH. Bạn liên hệ với đơn vị sử dụng lao động hoặc Sở Nội vụ để được giải đáp.

TIN LIÊN QUAN
Cùng chuyên mục

Đọc thêm